กีฬาเอ็กซ์ตรีมในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46
หน้าตา
กีฬาเอ็กซ์ตรีม ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46 | |
---|---|
สนาม | สนามกีฬากลางจังหวัดเชียงราย |
วันที่ | 22–25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561 |
นักกีฬา | 74 คน จาก 37 จังหวัด |
กีฬาเอ็กซ์ตรีมในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46 แข่งขันระหว่างวันที่ 22–25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561 ณ สนามกีฬากลางจังหวัดเชียงราย มีรายการชิงเหรียญทั้งหมด 40 รายการ ประกอบไปด้วยเหรียญทอง 40 เหรียญ, เหรียญเงิน 40 เหรียญ และเหรียญทองแดง 40 เหรียญ รวมเหรียญทั้งหมด 120 เหรียญ พร้อมกับเกียรติบัตรจำนวน 160 ใบ มีนักกีฬาและเจ้าหน้าที่รวม 396 คน[1]
ผลการแข่งขัน[แก้]
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
BMX Flatland | ภาคภูมิ ภู่สอาด เชียงราย |
ฉัตรเฉลิม ฉายวิโรจน์วิทย์ กรุงเทพมหานคร |
วสันต์ ซื่อสัตย์ นครสวรรค์ | |||
BMX Flatland - Battle | ภาคภูมิ ภู่สอาด เชียงราย |
วสันต์ ซื่อสัตย์ นครสวรรค์ |
ประเสริฐ จงอุดมทรัพย์ กรุงเทพมหานคร | |||
BMX Park | เกียรติชัย วานิชย์สกุล ขอนแก่น |
สายธาร เพ็ชรนุ่ม สุพรรณบุรี |
รณกฤต วงศ์ประชา ขอนแก่น | |||
BMX Park - Big Air | รุ่งเรือง ภามี ขอนแก่น |
ปราชญา เอี่ยมสอาด ชลบุรี |
กิตติพงษ์ ป่าโพธิ์ชัย ขอนแก่น | |||
BMX Park - Best Trick Station 1 | เกียรติชัย วานิชย์สกุล ขอนแก่น |
จักรพันธุ์ อินทรคล้าย กรุงเทพมหานคร |
วีรยุทธ มั่นพรม แพร่ | |||
BMX Park - Best Trick Station 2 | นเรศ อนันต์ศรีจินดา ขอนแก่น |
อภิสิทธิ์ เอี่ยมสะอาด กาฬสินธุ์ |
ชินกร ชูสกุลรัตน์ กรุงเทพมหานคร | |||
BMX Park - Bunny Hop | วีรยุทธ มั่นพรม แพร่ |
สิรวิชญ์ มีดี เลย |
อนุรักษ์ ชุมศรี นครราชสีมา | |||
BMX Park - Street | สายธาร เพ็ชรนุ่ม สุพรรณบุรี |
นพรัตน์ ตรีประชานาถ สระบุรี |
รุ่งเรือง ภามี ขอนแก่น | |||
Inline Speed Skate 100 เมตร (Sprint) - บุคคลชาย | พุธวัฎ บุญปก บุรีรัมย์ |
พัชรพล พชระวรางกูร ตราด |
พชรวีย์ นิจันทร์ เชียงใหม่ | |||
Inline Speed Skate 100 เมตร (Sprint) - บุคคลหญิง | เพชรพิศุทธิ์ สยามไชย จันทบุรี |
ไอรดา ลิม บุรีรัมย์ |
ณัฏฐวรรณ ทรัพย์ประโคน บุรีรัมย์ | |||
Inline Speed Skate 1000 เมตร - บุคคลชาย | นพพร ชูช่องามเกตุ นครราชสีมา |
กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ เชียงใหม่ |
อภิรักษ์ รักษาพันธุ์ นนทบุรี | |||
Inline Speed Skate 1000 เมตร - บุคคลหญิง | ณิชศีล ฤกษ์วาณิชย์กุล กรุงเทพมหานคร |
ณัฏฐวรรณ ทรัพย์ประโคน บุรีรัมย์ |
พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ สุราษฎร์ธานี | |||
Inline Speed Skate 3,000 เมตร (Team relay) - ทีมชาย | กรุงเทพมหานคร ณัฐดนัย เงินบาท ชุติพนธ์ นครังสุ จักรกฤษณ์ สินธุนาวารัตน์ |
จันทบุรี นนทกานต์ เกตุแก้ว ราชพฤกษ์ สุขอุดม นิพพิชฌน์ จิระกาญจนากิจ |
ตราด พัชรพล พชระวรางกูร กฤษกร เครือวัลย์ จิรวัฒน์ ผลกาจ | |||
Inline Speed Skate 5,000 เมตร (Elimination) | นพพร ชูช่องามเกตุ นครราชสีมา |
จิรวัฒน์ ผลกาจ ตราด |
กฤษกร เครือวัลย์ ตราด | |||
Inline Speed Skate 500 เมตร - บุคคลชาย | พุธวัฎ บุญปก บุรีรัมย์ |
กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ เชียงใหม่ |
ชุติพนธ์ นครังสุ กรุงเทพมหานคร | |||
Inline Speed Skate 500 เมตร - บุคคลหญิง | เพชรพิศุทธิ์ สยามไชย จันทบุรี |
ณิชศีล ฤกษ์วาณิชย์กุล กรุงเทพมหานคร |
ไอรดา ลิม บุรีรัมย์ | |||
Inline Stunt - Best Technical (Station 1) | อัครวินท์ ยินดี มุกดาหาร |
ทนงศักดิ์ พันธุ์สุวรรณนาคี สงขลา |
วันเฉลิม นาคสมบูรณ์ ชลบุรี | |||
Inline Stunt - Best Technical (Station 2) | จีระศักดิ์ ทัศสร สุพรรณบุรี |
ชัยอธิป อังศุธานินทร์ กรุงเทพมหานคร |
จักรพงษ์ แก้วงาม จันทบุรี | |||
Inline Stunt - Best Technical (Station 3) | ณัฐกิจ เรืองรอด กรุงเทพมหานคร |
อัครวินท์ ยินดี มุกดาหาร |
จตุรงค์ อิสรานุคุณ ชลบุรี | |||
Inline Stunt - Big Air | อัครวินท์ ยินดี มุกดาหาร |
ณัฐวัฒน์ พรมพืช ราชบุรี |
ศักกรินทร์ พูลทรัพย์ กรุงเทพมหานคร | |||
Inline Stunt - Inline Skate Stunt Park | จีระศักดิ์ ทัศสร สุพรรณบุรี |
ชัยอธิป อังศุธานินทร์ กรุงเทพมหานคร |
กมลลักษณ์ กนิษฐานนท์ ชลบุรี | |||
Inline Stunt - Mini Ramp | กมลลักษณ์ กนิษฐานนท์ ชลบุรี |
ชาคริต บุนนาค กรุงเทพมหานคร |
ณัฐวัฒน์ พรมพืช ราชบุรี | |||
Inline Stunt - Skate Cross | วรจิต ศิริปราโมทย์ มุกดาหาร |
สุรพงษ์ รุ่งนาม มุกดาหาร |
ธวัชชัย สมสวย ระยอง | |||
Roller Sports - Slalom Freestyle Classic บุคคลชาย | เชษฐนันท์ ขันจำนงค์ กรุงเทพมหานคร |
วัตรธพงษ์ คงปาน สงขลา |
กานต์ น้ำทับทิมทอง สงขลา | |||
Roller Sports - Slalom Freestyle Classic ทีมรวม | กรุงเทพมหานคร ปานเทพ รุจิเรข เชษฐนันท์ ขันจำนงค์ |
อุดรธานี ธนโชติ วณิชยาไพสิฐ อังกฤษ ศิษย์ประเสริฐ |
ตราด ณัฐนันดา ปสุตนาวิน ญาณิศา ฟักทอง | |||
Roller Sports - Slalom Freestyle Classic บุคคลหญิง | ศิรินทร์ทิพย์ รักอักษร สมุทรสาคร |
ณัฐนันดา ปสุตนาวิน ตราด |
นิตย์รดี กลายสุวรรณ สงขลา | |||
Skate Board Best Trick Station1 | สุทัศน์ ศิริวัฒน์ สระบุรี |
วรุณ ดีสมบัติ ชุมพร |
ณภัทร วิจิตรจรุง อุตรดิตถ์ | |||
Skate Board Best Trick Station2 | นพกร ปานอุทัย สุพรรณบุรี |
รัฐธรรมนูญ มาสมบูรณ์ เชียงราย |
อภิพล โพธิ์ศรี สระบุรี | |||
Skateboard - Game of S.K.A.T.E | ศิริพงษ์ เพศสุข ชลบุรี |
นที ไชยวุฒิ เชียงราย |
กวินภพ สุขศรี สมุทรปราการ | |||
Skateboard - High Ollie | เมธาวัฒน์ เหล่าวงษา ขอนแก่น |
กฤตพล ภู่ต้อง ภูเก็ต |
อภิชัจ เรืองมนต์ พิษณุโลก | |||
Skateboard - Long Ollie | เหมรัตน์ นกทรัพย์ ชลบุรี |
ชลเกียรติ ตันธนะสาร สุพรรณบุรี |
กนกพล บริบูรณ์จตุพร สุพรรณบุรี | |||
Skateboard - Mini Ramp | กริช ศรีนาคร ชลบุรี |
กรวิชญ์ เกตุแก้ว ชลบุรี |
ภากร ปานอุทัย สุพรรณบุรี | |||
Skateboard - Park | กรวิชญ์ เกตุแก้ว ชลบุรี |
ชยากร วงศ์วัฒนโสภณ บุรีรัมย์ |
ณภัทร วิจิตรจรุง อุตรดิตถ์ | |||
Slalom Battle M | กานต์ น้ำทับทิมทอง สงขลา |
เชษฐนันท์ ขันจำนงค์ กรุงเทพมหานคร |
ปานเทพ รุจิเรข กรุงเทพมหานคร | |||
Slalom Freestyle Skating (Speed Salalom) - บุคคลชาย | วัตรธพงษ์ คงปาน สงขลา |
ปณิฐิ พวงสายใจ เชียงใหม่ |
ธนโชติ วณิชยาไพสิฐ อุดรธานี | |||
Slalom Freestyle Skating (Speed Salalom) - บุคคลหญิง | ณิชกานต์ จินุพันธุ์ สงขลา |
ศศิกานต์ คงปาน สงขลา |
ณัฐนันดา ปสุตนาวิน ตราด | |||
Slalom Slide | ภูริ เสนารัตน์ กรุงเทพมหานคร |
รุจิภาส ลาภรุ่งเรืองกุล สมุทรปราการ |
ธรรมนูญ คงปาน สงขลา |
สรุปเหรียญรางวัล[แก้]
- เชียงราย (เจ้าภาพ)
อันดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | กรุงเทพมหานคร | 6 | 7 | 5 | 18 |
2 | ชลบุรี | 5 | 2 | 3 | 10 |
3 | ขอนแก่น | 5 | 3 | 8 | |
4 | สุพรรณบุรี | 4 | 2 | 2 | 8 |
5 | สงขลา | 3 | 3 | 3 | 9 |
6 | มุกดาหาร | 3 | 2 | 5 | |
7 | บุรีรัมย์ | 2 | 3 | 2 | 7 |
8 | เชียงราย | 2 | 2 | 4 | |
9 | จันทบุรี | 2 | 1 | 1 | 4 |
10 | นครราชสีมา | 2 | 1 | 3 | |
11 | สระบุรี | 1 | 1 | 1 | 3 |
12 | แพร่ | 1 | 1 | 2 | |
13 | สมุทรสาคร | 1 | 1 | ||
14 | ตราด | 3 | 4 | 7 | |
15 | เชียงใหม่ | 3 | 4 | 7 | |
16 | นครสวรรค์ | 3 | 1 | 4 | |
17 | ราชบุรี | 1 | 1 | 2 | |
18 | สมุทรปราการ | 1 | 1 | 2 | |
19 | อุดรธานี | 1 | 1 | 2 | |
20 | กาฬสินธุ์ | 1 | 1 | ||
21 | ชุมพร | 1 | 1 | ||
22 | ภูเก็ต | 1 | 1 | ||
23 | เลย | 1 | 1 | ||
24 | อุตรดิตถ์ | 2 | 2 | ||
25 | นนทบุรี | 1 | 1 | ||
26 | พิษณุโลก | 1 | 1 | ||
27 | ระยอง | 1 | 1 | ||
28 | สุราษฎร์ธานี | 1 | 1 | ||
29 | กระบี่ | ||||
30 | ฉะเชิงเทรา | ||||
31 | นครปฐม | ||||
32 | ปทุมธานี | ||||
33 | ปัตตานี | ||||
34 | ร้อยเอ็ด | ||||
35 | ลพบุรี | ||||
36 | ลำปาง | ||||
37 | สตูล | ||||
รวม (37 จังหวัด) | 37 | 37 | 37 | 111 |
จังหวัดที่เข้าร่วม[แก้]
มีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งทั้งหมด 76 ราย จาก 36 จังหวัดและ 1 เขตการปกครองพิเศษในกีฬาเอ็กซ์ตรีมในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46:
|
อ้างอิง[แก้]
- ↑ คู่มือผู้ชม Day By Day การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 46 "เจียงฮายเกมส์" ระหว่างวันที่ 18-28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]
- ตารางสรุปเหรียญการแข่งขันแบ่งตามกีฬา เก็บถาวร 2018-11-23 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน